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Dibaji 

Utafiti wa  Disrupting Harm kuhusu hali ya ukatili dhidi ya watoto 

mtandaoni unaeleza kwamba karibu asilimia 4 ya wasichana na wavulana 

wanaotumia mtandao nchini Tanzania wanafanyiwa vitendo vya ukatili na 

unyanyasaji wa kingono mtandaoni. Hii inamaanisha watoto wanalazimishwa 

kushiriki katika shughuli za kingono mtandaoni. Shughuli hizi ni pale ambapo 

mtu mwingine anatoa au anaweka picha za ngono mtandaoni bila ruhusa yao, 

au ambapo wanashinikizwa kushiriki ngono kwa ahadi za kupewa pesa au 

zawadi. Ikilinganishwa na idadi ya watu wa Tanzania, hii inawakilisha wastani 

wa watoto 200,000 wenye umri wa miaka 12 mpaka 17. Kadiri matumizi ya 

teknolojia ya simu yanavyozidi kuongezeka, idadi hii inatarajiwa kuongezeka 

zaidi. 

 

Hivi sasa watoto wanatumia mtandao kwa wingi zaidi kuliko hapo awali. 

Matumizi haya yanawafungulia fursa mpya, lakini pia yanawaweka kwenye 

uwezekano wa hatari ya kupata madhara. Je, ni kwa jinsi gani wazazi au 

walezi na walimu wanaweza kuhakikisha kwamba, watoto wanapotumia 

vyombo vya kidijiti wameandaliwa kudhibiti madhara yanayoweza 

kuwatokea. Tambua kwamba udhibiti uendane na ruhusa ya kuwawezesha 

watoto kupata manufaa yanayotolewa na teknolojia ya mtandao. 

 

Kitini hiki kinatarajiwa kujenga ufahamu na kutoa maarifa juu ya ukatili na 

unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto mtandaoni kwa wazazi, walezi na 

walimu; kuwapa taarifa muhimu na vidokezo vya kuwalinda watoto 

mtandaoni na kuwajulisha usaidizi na njia za kutoa taarifa za ukatili na 

unyanyasaji wa kingono dhidi ya watoto mtandaoni. 

 
 

 

 

Dkt. Zainab A.S Chaula 

Katibu Mkuu 

 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 
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TAFSIRI YA MANENO 

 
Arafa – Ujumbe mfupi wa maandishi. 

Dhuru – Kusababisha maumivu au majeraha ya mwili au akili au sifa za mtu 

kwa njia yoyote ile. 

 

Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto - Kitengo maalum ndani ya Jeshi la 

Polisi Tanzania chenye askari waliohitimu mafunzo maalum ya 

kushughulikia kesi za ukatili dhidi ya watoto na unyanyasaji wa kijinsia. 

 

Kidijiti - Teknolojia ya kielektroniki inayozalisha, kuhifadhi na kuchakata 

data. 

 

Mitandao ya kijamii - Programu tumizi za kompyuta zinazoruhusu watu 

kuwasiliana na kupeana taarifa kwenye mtandao kwa kutumia kifaa cha 

kielektroniki kama vile kompyuta au simu ya mkononi. Mfano wa mitandao 

ya kijamii ni Facebook, Twitter, Instagram na WhatsApp. 

 

Mawasiliano mtandaoni – njia za mawasiliano ambayo ni ya kielektroniki. 

 

Mhalifu mtandaoni - Mtu anayefuatilia watu mtandaoni kwa lengo la 

kuwadhuru        au kufanya uhalifu dhidi yao. 

 

Mtandao – Kuunganishwa kwenye intaneti ili kuweza kutumia huduma za 

mtandao. 

 

Nywila – Neno la siri 

 

TEHAMA - Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. Huu ni mchanganyiko wa 

teknolojia ya habari, utangazaji na mawasiliano. 

 

Uraibu –  Hali ya mazoea yaliyopitiliza katika kufanya kitu au utumiaji wa kitu 

flani ambao unaleta madhara kwa mtu kama kutumia intaneti kila mara. 

 

Utambulisho - jina la mtu na taarifa ambazo zinamtambulisha. 
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Kwa nini unapaswa kuzungumza na watoto kuhusu 

matumizi ya mtandao? 

Mtandao huwezesha watoto kujifunza, kuvumbua, kuwa wabunifu na 

kuwasiliana na wengine. Hii inawaweka kwenye hatari kubwa ya kupata 

madhara ya ukatili. Hata kama 

tutawakataza watoto kutumia mtandao 

au kutunga sheria kali, bado watoto 

wana uwezo wa kupata njia mbadala ya 

kuingia mtandaoni. Unapochukua 

tahadhari za kuwalinda watoto dhidi ya 

madhara ya ukatili mtandaoni, 

unamlinda mtoto wako dhidi ya madhara 

na shughuli zinazoweza kumhatarisha 

au zisizofaa mtandaoni. 

Unapomfundisha mtoto wako jinsi ya 

kutambua hatari na hatua za usalama za 

kuchukua, unakuwa unaongeza uwezo wa mtoto wako wa kukabiliana na 

hatari zote anazokabiliana nazo mtandaoni. Mtandao hutoa fursa kwa 

watoto kupata maarifa mapya, kupata masuala ya kijamii na kisiasa, na 

kushiriki katika maisha ya kiraia. Mtandao ukitumika ipasavyo, watoto 

wanaweza kufurahia manufaa na fursa mbalimbali zinazotokana na 

mtandao. 
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Kitu gani unapaswa kuzungumza na watoto: Aina za 

ukatili dhidi ya watoto mtandaoni 

Sisi wazazi, walezi na walimu, tunapaswa kuwahimiza watoto wetu 

matumizi sahihi ili waweze kunufaika na fursa zilizopo mtandaoni. Aidha, 

tuwaweke wazi kwa kuwaeleza kwamba katika matumizi ya mitandao hiyo 

wanaweza kukabiliana na aina tofauti za ukatili na unyanyasaji wa kingono. 

Zifuatazo ni baadhi ya aina za ukatili na unyanyasaji wa kingono mtandaoni 

ambazo mtoto anapaswa kuzifahamu. 

Nyenzo za udhalilishaji watoto kingono. 

Hizi ni picha, video, vitabu vya katuni, 

katuni na vingine vingi vinavyo onyesha 

sehemu za siri za mtoto au watoto 

wakinyanyaswa kingono. 

 

 

 
Udhalilishaji na vitisho kwa 

kutumia  picha. Hii 

inamaanisha kulazimisha mtu 

kutuma picha na video chafu 

kisha kuzitumia dhidi yake. 

Mara nyingi waathirika wa hili 

hutishiwa kwamba wasipofanya 

ngono, kutoa pesa au kufanya 

mambo mengine na hao watu 

wanaotaka wafanye hivyo basi 

picha zao zitawekwa hadharani 

mtandaoni au kwenye mitando 

ya kijamii. 
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Kumrubuni mtoto mtandaoni.  

Hii                                 inamaanisha kujenga uhusiano na   

mtoto kupitia mtandao kwa lengo la 

kumdhalilisha kingono. 
 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

Udhalilishaji kingono mbashara. Hii ni pale 

mtoto anapolazimika kuchukuliwa video za 

ngono ama akiwa peke yake au na watu 

wengine. Wakati huo huo, video hii 

hupitishwa moja kwa moja mtandaoni na 

kutazamwa na wengine katika maeneo 

tofauti. 

 

 

 
 
Meseji za ngono. Hii 

inamaanisha kutuma au 

kupokea ujumbe wa maandishi, 

picha au video zenye maudhui 

ya kingono kutoka kwa watu 

wanaojulikana au wasiojulikana 

kwa lengo la kukushawishi 

kufanya ngono. 
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Uonevu mtandaoni ni pale mtu binafsi au kikundi cha watu kinapoamua 

kumwaibisha, kumfedhehesha, kumtishia, kumtusi au kumdhalilisha mtoto 

kupitia arafa za simu, mitandao ya kijamii au aina nyingine za mawasiliano 

ya kielektroniki. Hapa chini unaweza kupata baadhi ya mifano ya uonevu 

mtandaoni: 

● Kutuma ujumbe mbaya au wa vitisho mtandaoni kuhusu mtoto 

● Kueneza uvumi mtandaoni ili kuharibu sifa ya mtoto mwingine 

● Kuiba akaunti ya mtandao ya mtoto mwingine na kuitumia kutuma 

ujumbe, picha au video za kuumiza 

● Kuunda akaunti mtandaoni ambazo zina 

hadithi, katuni, picha au vichekesho 

vinavyodhalilisha watoto wengine 

● Kupiga na kuweka picha ya aibu ya 

mtoto mwingine au rafiki mtandaoni 

● Kumdanganya mtoto mwingine au rafiki 

kwa lengo la kutoa habari zake binafsi 

na kuzisambaza kwa wengine 

● Kuchapisha taarifa za kuumiza au za 

uongo kuhusu mtoto au mtu mwingine 

mtandaoni 

● Kuhariri na kuweka picha za watoto 

wengine mtandaoni 

 
Kwa kuwa watu katika jamii wanatembea na simu zao za mkononi, saa janja 

na vifaa vingine vya kielektroniki ni rahisi kwao kumfikia mtoto na 

kumrekodi mahudhui ya kingono na hatimaye kuyafikisha mtandaoni. Ni 

muhimu kwa wazazi, walezi na walimu kujua kwamba unyanyasaji mtandaoni 

unaweza kumfuata mtoto kila mahali, hata katika maeneo salama na ya 

faragha kama vile nyumbani, shuleni, kwenye basi la shule, kanisani au 

msikitini na wakati wa michezo. 
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Uraibu wa Mtandao 

 
Pamoja na faida zilizopo mtandaoni kwa watoto wetu, mtandao pia unaweza 

kulevya na kuleta uraibu. Fursa na hamasa zinazoletwa na mtandao 

zimesababisha baadhi ya watoto kujikuta wanakaa muda mrefu kwenye 

mtandao. Ili kumtambua mtoto anaetumia mtandao kupita kiasi unaweza 

kuangalia tabia na mienendo yao 

kama zifuatazo. 

 
 Mtoto anapoanza kujisikia vizuri 

zaidi na kutumia muda mwingi 

kuwa na marafiki mtandaoni   

kuliko wanafamilia na marafiki               

nje ya mtandao. 

 

 Pale mtoto   anapokuwa   hawezi 

kuacha au kupunguza muda unaotumika kwenye shughuli za mtandaoni kama vile 

kucheza michezo, kupakua programu au kutazama video mtandaoni. 

 

 Mtoto anapotoroka shuleni au shughuli za kila siku lakini kupata muda wa 

kuvinjari mtandaoni. 

 

 Mtoto anapoachana na mambo muhimu kama vile kazi za nyumbani, kazi za kila 

siku, kula chakula kwa wakati na kulala ili kutumia muda mtandaoni. 

 
 Mtoto anapokuwa na hali ya huzuni au kuudhika anapokatazwa au kuombwa 

kuacha kutumia mtandao au vifaa vinavyotumika kupata mtandao. 

 

 Mtoto anapotumia mtandao kuepuka matatizo kama vile kutokuwa na furaha, 

huzuni na woga. 

 
 Mtoto anapokiuka utaratibu wa familia wa matumizi ya vifaa vya kieloktroniki 

nyumbani kwa kuiba na kudanganya muda unaotumika mtandaoni. 
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Ni nani anafanya ukatili na unyanyasaji wa kingono 

kwa watoto mtandaoni? 

 
Mtu yeyote, mwanamume au mwanamke, kutoka popote katika sehemu 

mbalimbali za dunia, wakiwemo wanafamilia, wanaweza kuwa wahusika wa 

vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kingono 

dhidi ya watoto mtandaoni. Tafiti mbalimbai 

zilizofanyika hapa nchini zinaonesha kwamba 

wahusika ni watu walio jirani na watoto au 

wanaowafahamu. Watu hawa ni kama watoto 

wenzao, marafiki, jamaa, wazazi, walimu, 

wahudumu wa nyumbani, wa kike au wa kiume. 

Uhalifu huu hutokea pale watoto wanapokuwa 

mtandaoni au ana kwa ana. Mitandao ya kijamii 

kama vile, Facebook, Instagram na WhatsApp 

ndio majukwaa ya kawaida ambapo watoto 

hupitia ukatili na unyanyasaji wa kingono nchini Tanzania. 

 
“Akaunti yangu ya Facebook inaitwa (jina limefichwa). 

Niliifungua mwaka jana na ilikuwa na marafiki 100 pekee. Lakini 

siku zilivyozidi kwenda, sijui watu waliionaje, na sasa nina 

marafiki zaidi ya 4,337 kwenye Facebook. Bado sijui jinsi watu 

wanavyoichukulia akaunti yangu. Watu wengine  wanafikiri mimi 

ni shoga na wanatuma picha chafu na maneno ya kuumiza ambayo 

sikuwahi kufikiria maishani mwangu. Kwa mfano, mtu anasema 

kitu kama “nakupenda”, “Nataka uwe mke wangu” huku ukijua 

wewe ni mvulana. Mbaya zaidi anakutumia picha zake za utupu 

na kukuomba                  utoe za kwako”. 

(Ushuhuda wa mtoto wa Kitanzania wa miaka 14). 
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Madhara ya ukatili na unyanyasaji wa kingono kwa mtoto 

Kama ilivyo ukatili na unyanyasaji wa kingono kwa watoto unaofanyika nje   

ya mtandao, ukatili wa mtandaoni pia una madhara makubwa ya muda 

mrefu ya kimwili, kisaikolojia, kijamii, kitaaluma na kiafya kwa watoto na 

vijana. Zifuatazo ni baadhi ya athari za ukatili na unyanyasaji wa kingono 

kwa watoto mtandaoni: 

Athari za kisaikolojia. Hii inahusisha kuvunjwa moyo, kupata mfadhaiko, 

woga, upweke, huzuni, wasiwasi, mawazo ya kujiua, kutojistahi, kutokuwa 

na uwezo, kukosa tumaini, hasira na uraibu. 

Madhara ya kimwili. Kukosa 

usingizi, kuathirika kwa mpangilio 

wa kula. 

 
Athari za kitaaluma. Ushiriki 

hafifu darasani, utoro, kuacha 

shule, kupungua kwa ufaulu 

kitaaluma, kukosa umakini katika 

kazi za shule na kutojiamini. 

 
Athari za kitabia na kijamii. 

Kuwakwepa marafiki au matukio ya kijamii, matumizi ya madawa ya 

kulevya, kupoteza hamu ya kufanya alichozoea kufanya, kuepuka kuingia 

mtandaoni au kutumia vifaa vya kidijitali, matatizo ya uhusiano na marafiki 

au wanafamilia, kuonyesha tabia mbaya na kutumia lugha isiyofaa. 
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Wazazi na walezi wanaweza kufanya nini kusaidia 

watoto? 

Ijapokuwa hakuna kanuni moja ya kuwalinda watoto na kuwaweka salama 

mtandaoni, zifuatazo ni baadhi ya dondoo muhimu ambazo wazazi 

wanaweza kutumia ili kusaidia na kuwalinda watoto mtandaoni. 

 
 Jenga uhusiano mzuri na mtoto wako kuhusu matumizi ya TEHAMA. Mzazi 

mtie moyo mtoto na kumuelimisha kuhusu matumizi sahihi ya mtandao na 

usimtishie hata kama utabaini 

anafanya makosa kwenye matumizi 

ya mtandao. Hii itamsaidia mtoto 

kukuza uaminifu na kufichua  

mapema hali yeyote ya hatari katika 

matumizi yake ya mtandao na 

kumpatia usaidizi stahiki. 

 
 Anza kuzungumza na mtoto wako 

kuhusu teknolojia katika umri 

mdogo. Hakuna umri rasmi wa 

kumpa mtoto kifaa au kumwacha 

atumie mtandao akiwa peke yake. 

Mzazi au mlezi unamjua mtoto wako 

vizuri zaidi kuliko mtu yeyote, ikiwa 

ni pamoja na kama yuko tayari 

kuanza kutumia vifaa vya kidijiti kwa kujitegemea au chini ya usimamizi. Kwa hivyo, 

unapaswa kuanza kuzungumza au kumfundisha mtoto wako kuhusu teknolojia na 

masuala ya usalama mtandaoni mapema kabla ya yeye kuanza kutumia. 

 
 Kuwa tayari kufuatilia shughuli zake mtandaoni. Kulingana na umri na kiwango 

cha mtoto cha ujuzi wa kidijiti, unatakiwa kuwa karibu wakati mtoto anapotumia 

mtandao. Hii haitamwonesha mtoto kuwa unavutiwa na kile anachofanya tu, bali 

unaweza kutumia matukio 
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mnayoyaona kwenye mtandao kama vianzilishi vya mazungumzo kuhusu usalama 

mtandaoni. 

 
 Epuka maelekezo marefu kuhusu matumizi ya teknolojia unapowaelekeza 

watoto. Jaribu kuwa na 

mazungumzo mafupi ya kuvutia na 

ya mara kwa mara ili kuwafanya 

watoto kuwa na furaha, usalama                 

na ari ya kusikiliza maelezo kuhusu 

usalama mtandaoni. 

 
 Jiunge na mwanao mtandaoni ili 

uweze kumfuatilia katika 

matumizi yake ya mitandao ya 

kijamii. Mtoto wako anapokuwa na 

kuanza kutumia mitandao ya 

kijamii, unaweza kukubali kuwa 

mmoja wa marafiki zake ili kuunga 

mkono taratibu za usalama mtandaoni. Kumbuka kwamba chochote utakachokiona 

kwenye jukwaa lake haupaswi kumkalipia bali kitumike kama chanzo cha 

mazungumzo yenu ya kumnasii. 

 

 Shirikisha mtoto katika kutengeneza utaratibu wa familia kuhusu matumizi 

ya vifaa vya kidijiti. Unashauriwa kuhusisha wanafamilia wote akiwemo mtoto 

wako katika mchakato wa kuunda sheria za matumizi ya vifaa vya kidijiti. Mjulishe 

mtoto wako kwamba kinachofaa katika familia yako kinaweza kuwa tofauti kwa 

wazazi na watoto kutoka katika familia nyingine. 

 
 Sisitiza watoto kwamba pindi tu wanapotuma au kuweka kitu kwenye mtandao, 

hawawezi kamwe kukiondoa tena. Wakumbushe watoto kufikiria picha, video, au 

ujumbe wa maandishi wanaopanga kuutuma mtandaoni kabla ya kubofya kitufe cha 

kutuma. Wakumbushe watoto kila mara kwamba kabla ya kutuma chochote 

mtandaoni, wanapaswa kujiuliza swali hili: JE, 

MAMA/BABA/MWALIMU/MCHUNGAJI/IMAM ANAWEZA KUONA HILI? 
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Je, wangefurahishwa na ujumbe wangu? Sisitiza kwamba ikiwa jibu lao kwa swali 

hili ni HAPANA, basi hawapaswi kuchapisha arafa hizo. Hii ni kwa sababu mara 

tu ujumbe au picha kama hiyo inapotumwa mtandaoni itasalia hapo na inaweza 

kuwadhuru baadaye maishani. 

 
 Pata ujuzi kuhusu mtandao. Ikiwa ungependa watoto wako wawe salama 

mtandaoni, fahamu jinsi mtandao unavyofanya kazi. Unahitaji kuelewa nafasi ya 

kidijiti kama vile jinsi ya kutumia vifaa 

janja, simu za mkononi, mtandao na 

kuperuzi tovuti tofauti za mitandao ya 

kijamii. Hii itakusaidia katika 

kuwaongoza watoto wako na kujenga 

mapendeleo yao, uaminifu, na ujasiri wa 

kutafuta msaada kutoka kwako. Pia 

itawasaidia kuchagua wanachochapisha, 

marafiki wanachofuata na jinsi 

wanavyowasiliana, hata wakati wewe 

haupo karibu nao. 

 

 Weka vifaa vyote vinavyohusiana na 

mtandao vinavyotumiwa na mtoto 

kwenye nafasi iliyo wazi. Vifaa vyote 

vya kielektroniki vinavyohusiana na watoto kama vile kompyuta, kompyuta za 

mkononi na simu za mkononi vinapaswa kutumiwa na kuchajiwa sebuleni au katika 

sehemu za wazi zinazoweza kufikiwa na mtu mzima. Haifai kuruhusu watoto 

kutumia vifaa vya kidijiti katika maeneo ya faragha bila usimamizi wa watu wazima, 

kwa kuwa wako hatarini kupata madhara ya mtandaoni. 

 

 Zungumza na mtoto wako kuhusu watu asiowajua mtandaoni. Kila mara 

mkumbushe mtoto wako kwamba si kila mtu anayekutana naye mtandaoni anasema 

ukweli kuhusu yeye ni nani. Sisitiza watoto waepuke kuongeza watu wasiowajua 

kwenye orodha ya marafiki zao na waepuke kukutana na watu wasiowajua wakiwa 

nje ya mtandao au ana kwa ana bila kumjulisha mzazi, mwalimu, mtu anayemfahamu 

au rafiki anayemwamini. 

 

 Wajulishe watoto wazungumze na mtu mzima wanayemwamini kuhusu matumizi 

mabaya ya mtandaoni. Wakumbushe watoto kila mara kuwa makini na kuzungumza 

na wewe au mtu mzima mwingine yeyote anayeaminika iwapo mtu 
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fulani anawatumia vibaya mtandaoni au anataka kuzungumza nao kuhusu ngono au 

jambo lolote wasilolipenda wakiwa mtandaoni. Kila mara mfundishe mtoto wako 

kukuonyesha picha, ujumbe au maandishi yoyote mabaya au ya kutisha kabla ya 

kufuta. 

 

 Mwongoze mtoto kuhusu matumizi yanayofaa na masuala ya faragha 

mtandaoni. Mkumbushe mtoto wako aepuke kuweka taarifa zake au za familia 

mtandaoni kama vile jina, eneo, anwani, barua pepe na namba ya simu ya mkononi. 

Hizi zinaweza kutumiwa kwa urahisi na wahalifu mtandaoni na kumfikia mtoto au 

familia alipo. 

 

 Dhibiti muda ambao mtoto hutumia mtandaoni. Kadiri mtoto anavyotumia muda 

mwingi mtandaoni, ndivyo uwezekano wa kuathirika zaidi na hatari za                      mtandaoni 

zinavyoongezeka. Kulingana na umri wa mtoto, unapaswa kuweka na kudhibiti muda 

wa kuperuzi mtandaoni kwa mtoto husika. 
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Walimu wanaweza kufanya nini kusaidia watoto? 

Ingawa shule yako inaweza kuwa na sheria ambazo haziruhusu watoto kuja 

na simu za mkononi au kompyuta shuleni, lakini uzoefu unaonyesha kwamba 

watoto wana njia nyingi za kuingia mtandaoni wakiwa nyumbani au shuleni. 

Jukumu letu kama waelimishaji ni kuwasaidia watoto kutumia fursa 

zinazotolewa na teknolojia 

hizi na kuwatayarisha 

kuwa raia wa kidijiti 

wanaowajibika. 

Zifuatazo ni baadhi ya 

dondoo muhimu kuhusu 

kile ambacho walimu na 

waelimishaji wanaweza 

kufanya ili kuhakikisha kuwa watoto wako salama mtandaoni. 

 
 Kukuza uhusiano mzuri na watoto kuhusu matumizi ya teknolojia. Dumisha 

uhusiano mzuri na watoto katika mazungumzo kuhusu matumizi ya teknolojia. 

Wafahamishe kuhusu taratibu na sheria za shule kuhusu teknolojia kwa njia 

itakayowasaidia. Hii itasaidia watoto kukuza uaminifu ili kufichua mambo mabaya 

wanayokutana nayo mtandaoni na kupata usaidizi unaohitajika. 

 
 Fikiria kuanzisha mijadala kuhusu matumizi ya teknolojia katika madarasa 

ya chini. Kwa kuzingatia kwamba teknolojia na athari hasi zinazohusiana na watoto 

hazina mipaka, unapaswa kufanya majadiliano ya mtandaoni kuwa mada ya kawaida 

kwa watoto wa ngazi tofauti ya madarasa. Chagua maudhui yanayofaa kulingana na 

hitaji na umri wa mtoto. 

 
 Kuwa tayari kuwasaidia watoto kutumia intaneti. Watoto, hasa wale ambao wana 

uzoefu wa kwanza na kompyuta, wanaweza kuhitaji uangalizi wa karibu wa watu 

wazima katika maabara za kompyuta za shule. Kuwa karibu na kusimamia na 

kuwakumbusha watoto kuhusu taratibu za usalama mtandaoni katika vyumba vya 

kompyuta. 

 

 

 
 

Wape watoto fursa za kuongoza 

mazungumzo kuhusu usalama 

mtandaoni. 
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 Epuka maelezo marefu unapozungumza na watoto kuhusu matumizi ya 

teknolojia. Panga kutumia mazungumzo mafupi, ya kuvutia na ya mara kwa mara 

ili kuwaweka watoto wadogo wakiwa na furaha na ari ya kushiriki katika 

mazungumzo kuhusu usalama mtandaoni. 

 
 Wape watoto fursa za kuongoza mazungumzo kuhusu usalama mtandaoni. 

Waruhusu watoto kuelezea uzoefu wao mtandaoni kulingana na kile wanachofanya 

mtandaoni, tovuti wanazofungua, programu wanazotumia na watu wanaowasiliana 

nao mtandaoni kunaweza kuwasaidia walimu kuelewa maisha ya kidijiti ya watoto. 

Hii itasaidia afua stahiki za kusaidia watoto. Epuka kutaharuki na usichukie sana 

mtoto anapotoa uzoefu wake wa mtandaoni. 

 
 Andaa miongozo ya shule kuhusu usalama mtandaoni. Shirikisha watoto katika 

mchakato wa kubuni miongozo au taratibu mahususi shuleni au darasani kuhusu 

usalama mtandaoni na matumizi ya vifaa vya kidijiti. Miongozo hii inapaswa kuwa 

katika lugha rahisi ya kueleweka. Kushirikisha watoto katika  mchakato wa kuandaa 

miongozo na taratibu za ukatili dhidi ya watoto mtandaoni shuleni itaongeza umiliki 

na uwajibikaji. Hakikisha miongozo hii inafanyiwa mapitio ya mara kwa mara ili 

kuendana na mabadiliko ya kidijiti duniani. 

 
 Elewa jinsi mtandao unavyotumika. Unahitaji kuwa na elimu ya kidijiti wewe 

mwenyewe ili kuwasaidia watoto. Unapaswa kupata maarifa mapya katika nafasi 

ya kidijiti kama vile jinsi ya kutumia mtandao, vifaa janja, simu za mkononi na jinsi 

ya kuperuzi tovuti mbalimbali. Hii itaboresha imani na uaminifu wao kutafuta 

usaidizi kutoka kwako. 

 
 Wakumbushe watoto kuzungumza nawe au mtu mzima mwingine 

wanayemwamini. Wafahamishe watoto kwamba wanaweza kupata usaidizi kwa mtu 

mzima mwingine wanayemwamini ili kupata usaidizi ikiwa mtu fulani anataka 

kuwafanyia ukatili mtandaoni. Kila mara wajulishe watoto kuweka rekodi ya nakala 

ya picha, ujumbe au maandishi ya vitisho kama ushahidi kabla ya kuzifuta. 
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 Wafundishe watoto kutumia nywila thabiti kwenye vifaa vya kielektroniki. 

Wafundishe kila wakati kuepuka kutoa nywila kwa watu wengine isipokuwa wazazi 

inapohitajika. Sisitiza watoto kufunga akaunti zao kila wanapotoka kwenye 

vyumba vya kompyuta au kuacha kutumia kifaa. 

 
 Wafundishe watoto kuhusu faragha kwenye mtandao. Waongoze watoto jinsi 

ya kutumia nyenzo za faragha mtandaoni ili marafiki wao pekee waweze kuona 

taarifa zao wanazoweka mtandaoni. Pia, unapaswa kuwakumbusha watoto 

kuepuka kutoa taarifa za kibinafsi na za familia, kama vile jina kamili, eneo, anwani, 

barua pepe, jina la shule, nambari ya gari na nambari ya simu ya mkononi, kwa watu 

wasiowajua mtandaoni kwa sababu wanaweza kutumia taarifa hiyo  kutambua walipo 

na kuwadhuru. 

 

 Wafundishe wafanyakazi wote wasio walimu kuhusu ukatili wa watoto 

mtandaoni. Ili kuongeza ufahamu wa watu wengi shuleni kupata uelewa wa ukatili 

wa mtandaoni, walimu na wafanyakazi wote wasio walimu wanapaswa kupewa 

mafunzo mara kwa mara kuhusu usalama wa watoto mtandaoni. 

 
 Waongoze watoto kufahamu vipengele muhimu vya kiusalama mtandaoni. 

Kuwa na ujuzi wa vipengele muhimu vya usalama kwa watoto mtandaoni. Fanya 

mapitio ya kimsingi ya vipengele hivyo kabla ya kuwaelekeza watoto. 

 
Kwa maelezo zaidi na kutoa taarifa unaweza piga simu isiyo na malipo ya 

msaada ya watoto: 

116 
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KIMATAIFA 

Vyanzo vya Taarifa 

1. Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto (UN-CRC) 1989 (Ibara ya 

13, 17 na 34) 

2. Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto wa 1990. (Ibara ya 

15, 16 na 27) 

3. Malengo ya Maendeleo Endelevu (2030). Lengo nambari 16. 

4. Ajenda ya Afrika ya Ustawi wa Mtoto (2040). Kifungu cha 7 

 

KITAIFA 

1. Sera ya Maendeleo ya Mtoto 2008 (Sura ya 5 (c) 

2. Mpango wa Kitaifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na 

Watoto (MTAKUWWA) (2017/ 18-2021 / 22) 

3. Sheria ya Mtoto SURA YA 13 

4. Kanuni ya Adhabu SURA 16 

5. Sheria ya Mawasiliano ya Kielektoniki na Posta ya Mwaka 2010 

6. Sheria ya Makosa ya Mtandao, 2015. 

 

Baadhi ya rasilimali za kuaminika ni kutoka kwa tovuti zifuatazo: 
 

1. Taarifa ya Utafiti wa Disrupting 
Harm Tanzania 2021 

 

2. Kitengo cha Ulinzi na Usalama wa 

Mtoto UNICEF 

 

3. Kituo cha Rasilimali za Mtoto cha 

Afrika 

 
4. Tovuti ya Mradi wa Global Kids 

Online 

https://www.end-

violence.org/sites/default/files/2022-

03/DH_Tanzania_ONLINE_final_revise%

20020322.pdf   

 
 https://www.unicef.org/tanzania/what-we-

do/child-protection   

 
 

https://toolkits.childonlineafrica.org/  

 
http://globalkidsonline.net/ 
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https://www.end-violence.org/sites/default/files/2022-03/DH_Tanzania_ONLINE_final_revise%20020322.pdf
https://www.end-violence.org/sites/default/files/2022-03/DH_Tanzania_ONLINE_final_revise%20020322.pdf
https://www.unicef.org/tanzania/what-we-do/child-protection
https://www.unicef.org/tanzania/what-we-do/child-protection
https://toolkits.childonlineafrica.org/
http://globalkidsonline.net/
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